Ô tô đậu trong phạm vi an toàn của đường sắt bị xử phạt thế nào?

Cập nhật, 13:06, Thứ Sáu, 07/06/2024 (GMT+7)

Mới đây tại Hà Nội vừa xảy ra vụ việc một ô tô đậu sát đường sắt và bị tàu hỏa đi qua tông biến dạng phần đầu. Xin hỏi hành vi đậu xe trong phạm vi an toàn của đường sắt sẽ bị xử phạt ra sao?

Phạm Hùng Sơn

(Vũng Liêm)

Trả lời:

Theo quy định tại điểm k, khoản 4, Điều 18 Luật Giao thông đường bộ, người điều khiển phương tiện giao thông đường bộ không được dừng, đỗ xe trong phạm vi an toàn của đường sắt.

Căn cứ theo khoản 3, Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP về xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ, phạt tiền từ 800.000đ đến 1 triệu đồng đối với người điều khiển xe không tuân thủ các quy định về dừng xe, đỗ xe tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt; dừng xe, đỗ xe trong phạm vi an toàn của đường sắt, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm b, khoản 2 và điểm b, khoản 3 Điều 49 nghị định này.

TP. PHÒNG BẠN ĐỌC